TYBand
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TYBand

T.Y Band trung thành với âm nhạc

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Thu âm tại gia bằng cool edit pro

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Thu âm tại gia bằng cool edit pro Empty
Bài gửiTiêu đề: Thu âm tại gia bằng cool edit pro   Thu âm tại gia bằng cool edit pro Icon_minitimeSat Apr 04, 2009 3:53 am

Các bạn down load tại đây-->> http://www.softpedia.com/progDownload/Cool-Edit-Pro-Download-2076.html
tìm chữ External Mirror 1 [EXE] ấn vô đó để tải về hoặc ấn vô Softpedia Mirror (US) [EXE] hoặc Softpedia Mirror (RO) [EXE]

Hướng dẫn sử dụng
Bắt đầu với phần hướng dẫn này , các bạn hãy download phần mềm này về tại Cool Edit Pro 2.0 download rồi các bạn bung file này ra , có file Cool Edit Pro 2.0 Serial đấy thì mở ra để lấy Serial đăng ký bản quyền
--->Bước 1 : Sau khi cài đặt và đăng ký bản quyền bạn mở cài phần mềm này lên , khi mở ra nó sẽ có hình thù như thế này
Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53001
--->Bước 2 : Bạn Click vào chữ Files phần bên trái của cái phần mềm này
Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53002

--->Bước 3 : Chọn beat ( instrumental ) mình muốn hát cùng

Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53003

--->Bước 4 : Xong click vào đây hoặc ấn phím F12 để ra bảng các bài hát

Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53004

-->Bước 5 : Chọn track 1 , chuột phải rồi chọn Insert để đưa beat ( instrumental ) vào track 1 này , muốn di chuyển cái beat ( instrumental ) thì hãy giữ nguyên chuột phải để di chuyển sang trái hoặc sang phải , lên hoặc xuống
Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53005
Bước 6 : Bắt đầu vào công việc thu âm , xuống dưới track 2 , click nút R màu đỏ để ghi nhận là mình sẽ RECORD cái giọng mình ( nút S màu vàng là Solo có tác dụng bật nguyên 1 track đấy mà mình click vào , nút M màu xanh là Mute sẽ tắt âm thanh của đoạn track mình click vào ) . Sau đó bạn click vào nút đỏ chỗ chữ màu đỏ click here và mũi tên trên ảnh minh họa , khi thu âm bạn có thể thu track 2 tiếp theo 1 đoạn rồi đoạn track 3 bạn click nút R đỏ để thu đoạn tiếp cũng được , nhưng nhớ là thu đoạn nào xong phải tắt nút R đỏ đi không sẽ bị thu đè lên đoạn track đấy
Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53006
Bước 7 : Sau khi đã thấy hoàn chỉnh rồi thì bạn click vào File góc trên cùng màn hình rồi chọn Save Mixdown As để xuất ra tệp mp3 , wav... của bài mình đã thu ở trên , còn Save Session As để mình lưu lại tệp của các track còn nguyên và khi mở lên nó vẫn còn trong trạng thái có thể sửa chữa được các đoạn mình thu chưa được như ý
Thu âm tại gia bằng cool edit pro 53007
Xin nói ngắn gọn

3 bước:

Bước 1 : Cài cái Cooledit Install

Bước 2: Bật nhạc nền lên (hoặc dùng chương trình tách lời, hoặc dùng bản nhạc không lời có sẵn hoặc bật nho nhỏ để tiếng mình át tiếng ca sĩ )

Bước 3 : Nhấn nút Record trên Cooledit

A. Cách thu âm:
1. Các bạn muốn hát Karaoke cần có: 1. Các bạn muốn hát Karaoke cần có:

a. Có mic

b. Instrumental (nhạc nền, ko lời) của bài hát đó. Với các bài hát Việt Nam hầu hết đã có đĩa karaoke tại các cửa hàng băng đĩa.

c. Software thu âm để thu âm. ( Cool Edit... )

Khi có được 2 cái trên, bạn mở Software lên để bắt đầu thu, bật nhạc nền cùng lúc và hát theo nhạc. Sau khi thu xong, chọn "save file as" để lưu lại thành 1 file nhạc chính là bài hát của bạn.

a . Thu Âm:
- Mở nhạc Instrumental của bài hát bạn muốn hát ( nhạc nền của bài hát ) bằng chương trình Window Media Player ( hay Winamp... ) đã có sẵn trong máy (Start/All Programs/Window Media Player)

- Click on RECORD BUTTON (red button) (nằm ở phía dưới tay trái của ctrình Cool Edit) (Bạn sẽ thấy dãy sóng màu xanh lá xuất hiện. Để chắc chắn, bạn hãy thu thử vài lần để làm quen với việc này. Stop, then click Play to test your sound . Thử đến khi nào bạn thấy ổn hay bạn thích thì thâu thật.)
- Sau khi thu xong bài nhạc nhớ là chọn nút Stop ở ctrinh Cool Edit.

- Sau khi hát và thâu xong: bạn hãy nghe thử lại
Cool Edit có rất nhiều Effects đễ bạn chỉnh sửa lại bài hát
HTL point ra 3 effects chính cho các bạn (còn những chức năng khác các bạn hãy tự explore)

- Click on Effects. Then click on Delay Effects. Then click on Echo
Khi màn hình Echo Effects hiện ra. Bạn hãy chọn Kiểu Echo nào bạn thích . HTL thường hay chọn Stereo Voice 2. Nhớ Preview trước khi clik OK.

- Click on Effects. Then click on Filters. Then click on Quick Filters
Cái này cho bạn chỉnh đố lớn nhỏ của bài hát qua Trelbe and Bass và tiếng Trung bình (choose Loudess effect)

- Click on Effects. Then click on Filters. Then clicn on FFT filters
Có rất nhiều filters cho bạn chọn. Nhưng cái HTL khuyên là filters: Mastering Wide etc .... ( nhớ preview trước khi ok )

Chỉ cần qua 3 effects chính bài hát của bạn sẽ nghe ok hơn . Còn những effect khác các bạn hãy tự sử dụng

- Sau khi xong. Click vàp chữ File, rồi click Save As. Chọn loại file bạn muốn Save (Save As type). Thông thường bạn nên chọn save kiểu MP3 PRO . Đễ bài hát bạn thâu trở thành 1 mp3 song cho Profesional . Cái này tuỳ bạn chọn. Bạn cũng có thể chọn save thành WMA 8 AUDIO. Nếu bạn chọn loại này nhớ click on Option rồi chọn bit rate là 31kps. Như vậy là bạn đã hoàn tất.

- Sau khi thu xong bạn xem phần hướng dẫn post nhạc ở trên để đưa nhạc của mình lên net cho mọi người cùng nghe. Những lần đầu thu có thể chưa quen, nhưng software nào cũng vậy, bạn nên kiên nhẫn tìm hiểu và thử sử dụng một số chức năng để khám phá nó. SuZu tin bạn sẽ dùng thành thạo sau 3-4 lần mở software này.

Cool Edit Pro là một software thu âm khác, có chức năng edit lại bài hát với nhiều hiệu ứng rất hay .
https://tyband.forumvi.com

Thu âm tại gia bằng cool edit pro
Trang 1 trong tổng số 1 trang